Mạng xã hội
Hỗ trợ

02873.00.38.48

0932.079.046

Năm 2019 doanh nghiệp có được đặt in hóa đơn giấy nữa không?

1. Lộ trình bắt buộc sử dụng hóa đơn điện tử

Thời điểm bắt buộc áp dụng hóa đơn điện tử theo Nghị định 119/2018/NĐ-CP ngày 12/09/2018 – Hiệu lực thi hành 01/11/2018 về hóa đơn điện tử. Theo đó, đối với những đối tượng thuộc trường hợp bắt buộc phải chuyển đổi sang sử dụng HĐĐT cần lưu ý những mốc thời gian sau đây:

* Trước ngày 01/11/2018: Doanh nghiệp đã thực hiện thông báo phát hành HĐĐT hoặc đăng ký sử dụng HĐĐT của cơ quan thuế trước ngày này thì vẫn được tiếp tục sử dụng.

* Từ ngày 01/11/2018 – Ngày 31/10/2020:

– Doanh nghiệp nào còn hóa đơn giấy sử dụng chưa hết thì dùng tiếp cho đến khi hết nếu đến ngày 01/11/2020 không dùng hết bắt buộc phải hủy hóa đơn giấy để sử dụng hóa đơn điện tử

– Nếu dùng hết hóa đơn giấy trước ngày 01/11/2020 thì sẽ chuyển sang hóa đơn điện tử mà không được in hóa đơn giấy

– Những doanh nghiệp thành lập từ ngày 01/11/2018 buộc dùng Hóa đơn điện tử

– Riêng Hà Nội, TP. Hồ Chí Minh và các đô thị lớn phải hoàn thành triển khai trong năm 2019.

*Từ ngày 01/11/2020:

Các doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, hộ, cá nhân kinh doanh phải hoàn thành xong việc chuyển đổi sang HĐĐT, HĐĐT có mã của cơ quan thuế theo quy định.

Trường hợp đặc biệt: Tổ chức sự nghiệp công lập như các trường học, bệnh viện công lập đã sử dụng Phiếu thu tiền thì tiếp tục sử dụng Phiếu thu tiền. Việc chuyển đổi sang hóa đơn điện tử hoặc Phiếu thu tiền điện tử tại các tổ chức này sẽ thực hiện theo lộ trình của Bộ Tài chính.

Bắt buộc sử dụng hóa đơn điện tử

2. Quy định về việc chuyển tiếp sử dụng từ hóa đơn giấy sang hóa đơn điện tử

Để giải quyết những vướng mắc và thực hiện lộ trình tiến tới bắt buộc sử dụng hóa đơn điện tử, quy định chuyển tiếp được thực hiện theo Điều 36 Nghị định số 119/2018/NĐ-CP như sau:

– Doanh nghiệp đã thông báo phát hành hóa đơn đặt in với cơ quan thuế để sử dụng trước ngày 01/11/2018 thì được tiếp tục sử dụng hóa đơn đặt in đến hết ngày 31 tháng 10 năm 2020 và thực hiện các thủ tục về hóa đơn theo quy định tại các Nghị định: số 51/2010/NĐ-CP và số 04/2014/NĐ-CP.

– Trong thời gian từ ngày 01 tháng 11 năm 2018 đến ngày 31 tháng 10 năm 2020, trường hợp cơ quan thuế thông báo doanh nghiệp chuyển đổi để áp dụng hóa đơn điện tử có mã nếu doanh nghiệp chưa đáp ứng điều kiện về hạ tầng công nghệ thông tin mà tiếp tục sử dụng hóa đơn theo các hình thức nêu trên thì thực hiện gửi dữ liệu hóa đơn đến cơ quan thuế (theo Mẫu số 03 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định 119/2018/NĐ-CP) cùng với việc nộp tờ khai thuế giá trị gia tăng.

– Doanh nghiệp mới thành lập trong thời gian từ ngày 01 tháng 11 năm 2018 đến ngày 31 tháng 10 năm 2020, trường hợp cơ quan thuế thông báo doanh nghiệp thực hiện áp dụng hóa đơn điện tử thì doanh nghiệp thực hiện theo hướng dẫn của cơ quan thuế. Trường hợp chưa đáp ứng điều kiện về hạ tầng công nghệ thông tin mà tiếp tục sử dụng hóa đơn theo quy định tại các Nghị định: số 51/2010/NĐ-CP thì vẫn sử dụng hóa đơn đặt in đến hết ngày 31/10/2020.

Căn cứ vào lộ trình và những căn cứ pháp lý trên, trường hợp doanh nghiệp A sẽ được giải quyết như sau:

  • Doanh nghiệp A đã thông báo phát hành hóa đơn đặt in, để sử dụng trước ngày Nghị định số 119/2018/NĐ-CP có hiệu lực thi hành thì được tiếp tục sử dụng hóa đơn đã đặt in đến hết ngày 31 tháng 10 năm 2020.
  • Trong thời gian từ ngày 01/11/2018 đến ngày 31/10/2020, trường hợp doanh nghiệp A sử dụng hết hoá đơn đặt in ở trường hợp trên thì phải chuyển sang hình thức sử dụng hoá đơn điện tử (nếu đủ điều kiện hạ tầng công nghệ thông tin) theo Nghị định số 119/2018/NĐ-CP.
Chat ngay
Hotline02516544809
Chat ngay